
HALMASHAURI YA MANISPAA YA MTWARA-MIKINDANI. 

UTANGULIZI. 

Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara-Mikindani ni moja kati ya 

halmashauri tisa zinazounda Mkoa wa Mtwara na  ni kati ya maeneo 

ambayo yana vivutio vingi vya Utalii na Uwekezaji. 

Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara-Mikindani ina eneo la ardhi lenye 

ukubwa wa km za Mraba 163, Kiutawala imegawanyika katika Tarafa 

mbili ambazo ni Tarafa ya Mjini na Mikindani. Aidha halmashauri ina 

jumla ya Kata 18 na Mitaa 111. 

Kwa mujibu wa Sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012 Manispaa ya 

Mtwara- mikindani ilikuwa na watu wapatao 108,299,  kwa kuzingatia 

kiwango cha ongezeko la idadi ya watu kwa mwaka  cha asilimia 1.6,   

idadi ya watu inakadiriwa  kuwa 125,314 kwa sasa. 

Kijiografia Manispaa inapakana na Bahari ya Hindi upande wa Mashariki 

na kwa upande wa Magharibi, Kaskazini na Kusini imepakana na 

Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara. 

 

FURSA ZA UWEKEZAJI ZILIZOPO MANISPAA YA MTWARA 

Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara-Mikindani inawakaribisha 

wawekezaji wa nje  na wa ndani kuja kuwekekeza ndani ya eneo letu  kwa 

sababu tunazo fursa nyingi zikiwemo:- 

1. UWEPO WA MAENEO YALIYOTENGWA KWA AJILI YA UWEKEZAJI  

Manispaa ya Mtwara Mikindani imetenga eneo lenye ukubwa wa ekari 

500 Mtepwezi na ekari 300 Mtawanya kwa ajili ya uwekezaji viwanda na 

Maghala.  

 

 



 

Eneo la la Mtepwezi lenye ukubwa wa Ekari 500 lililotengwa kwa 

uwekezaji wa viwanda na maghala. 

2. UWEPO WA MPANGO KABAMBE (MASTER PLAN) WA 

HALMASHAURI 

Uwepo wa mpango kabambe huu umeainisha maeneo ya 

uwekezaji ambayo ni ya viwanda na yasiyo ya viwanda, Maeneo 

yasiyo ya Viwanda ni yale yaliyotengwa kwa masuala ya Elimu 

katika eneo la Mjimwema, Masuala ya Hoteli na Utalii yaliyotengwa 

kwenye ukanda wa Bahari ya Hindi pamoja na maeneo ya makazi.  

 

 

 

 

 

 

 



 

 

3. UWEPO WA MIUNDOMBINU YA USAFIRI NA USAFIRISHAJI 

Manispaa imeunganishwa na usafiri wa barabara, usafiri wa anga 

pamoja na usafiri wa maji. 

• Usafiri wa Barabara 

Manispaa ya Mtwara-Mikindani imekuwa na mtandao wa barabara za 

lami   unaounganisha Manispaa na Wilaya zingine za Mkoa wa Mtwara 

na Mikoa mingine ya Tanzania Bara pamoja na nchi jirani ya Msumbiji . 

 

Barabara ya Mtwara-Newala inayotumika kwa kwa usafirishaji wa 

abiria na mazao  

 

 

 



• Usafiri wa Majini 

Manispaa ya Mtwara-Mikindani iko pembezoni mwa bahari ya hindi 

ambapo kuna bandari yenye kina kirefu cha asili kuliko bandari zote za 

ukanda wa bahari ya Hindi, hivyo kupitia bandari ya Mtwara, usafiri na 

usafirishaji wa malighafi na bidhaa kutoka Manispaa kwenda maeneo  

mengine nje ya Tanzania ni wa uhakika. 

 

 

Bandari ya Mtwara bandari yenye kina kirefu kuliko bandari zote 

Nchini. 

 

 

 

 

 



• Usafiri wa Anga 

Manispaa ya Mtwara-Mikindani ina uwanja wa ndege wa Mtwara ambao 

kwa sasa unafanyiwa upanuzi ili uweze kuhudumia ndege kubwa za 

kubeba abiria na mizigo masaa ishirini na nne(24). 

 

 

Uwanja wa ndege wa Mtwara 

 

4. UWEPO WA NISHATI YA UHAKIKA 

Uwepo wa gesi asilia katika Wilaya ya Mtwara ambayo inatumika 

kuzalisha umeme wa uhakika unaotumika katika Mikoa ya Mtwara na 

Lindi ni fursa katika ujenzi wa viwanda. Pia gesi hii inatumika katika 

kuendeshea shughuli mbalimbali za majumbani. 



 

Mitambo ya kuchakata gesi Madimba 

 

 

 

 

Mitambo ya kufua umeme (TANESCO) Mtwara. 

 



5. UPATIKANAJI WA MALIGHAFI ZA KOROSHO NA UVUVI WA 

SAMAKI. 

Mkoa wa Mtwara ni miongoni mwa Mikoa ambayo ni wazalishaji wa 

kubwa wa zao la korosho. Hivyo  Manispaa ya Mtwara-Mikindani ina 

malighafi ya kutosha yatokanayo na zao hilo. Kwa misingi hiyo uwekezaji 

katika viwanda vya kubangua na kuchakata korosho ni wa uhakika. 

 

 

 

Mti wa mkorosho ukiwa pamoja na matunda yake(korosho na mabibo) 

Pia  Uwepo wa bahari unawezesha uwekezaji katika masuala ya uvuvi na 

usindikaji wa mazao ya bahari.  

6. UWEPO WA MAJI SAFI YA UHAKIKA 

Kupitia Mamlaka ya Maji safi na Maji taka Mjini Mtwara (MTUWASA) 

inatoa maji ya kutosha kwa ajili ya matumizi ya majumbani na viwandani. 

Aidha upo mradi mkubwa wa usambazaji wa  maji  Lita milioni Mbili kwa 

siku ambao upo katika hatua za utekelezaji , mradi huo unatumia chanzo 

cha maji cha Mto Ruvuma. 



 

7. UWEPO WA OFISI ZA KITUO CHA UWEKEZAJI(TIC) NA BRELA 

Uwepo wa Ofisi hizi unarahisisha upatikanaji wa huduma za masuala ya 

uwekezaji kwa Kampuni za ndani na za kigeni zenye nia ya kuwekeza 

katika eneo la Mtwara hivyo kuondoa usumbufu na kurahisisha 

mchakato  kwa wawekezaji. 

 

8. UWEKEZAJI KWENYE UTALII 

Mji Mkongwe wa Mikindani ni moja wapo ya miji ya kihistoria nchini 

Tanzania, ndani ya Mji mkongwe huu  kuna vivutio mbalimbali ikiwemo 

majengo ya kale yaliyowahi kutumiwa na watu mashuhuri Duniani kama 

Dr. Livingstone, Mwalimu Julius Kambarage Nyereye, uwepo wa jengo la 

Hotel ya Old Boma, Ten Degrees(10 0 )Hotel iliyojengwa kwenye mstari 

wa latitude ya nyuzi 10  Kusini mwa mstari wa Ikweta, Soko la watumwa 

na kisima cha maji cha Haikata ambacho hakikauki maji. 

 

Jengo la Hoteli ya Old Boma  



 

Kisima cha Maji cha Haikata ambacho hakikauki maji 

 

Jengo la Makumbusho(jengo la Dr.David Livingstone) 

Hivyo uwepo wa vivutio vyote hivi vinapelekea kuwepo kwa fursa za 

uwekezaji katika masuala ya utalii.  



 

 

 

 

 

 


