
MAANDALIZI YA KUWAPOKEA WANAFUNZI WA  KIDATO CHA KWANZA 2018 

Halmashauri ya Manispaa Mtwara – Mikindani imepokea wanafunzi wa kidato 

kwanza mwaka 2018 wapatao 1,555 wakiwemo wavulana 733 na wasichana 

822, ambao kwa ujumla wao watahitaji vyumba vya madarasa 39. Jedwali 

lifuatalo linaonyesha mahitaji ya vyumba vya madarasa:- 

 

Jedwali Na.1: VYUMBA VYA MADARASA KIDATO CHA KWANZA 2018 

 

MAHITAJI YALIYOPO UPUNGUFU 

39 36 3 

 

Jedwali Na. 2: HATUA ZA UTEKELEZAJI WA UJENZI WA MADARASA 

 

NA JINA LA  SHULE IDADI YA 

VYUMBA 

HITAJIKA 

HATUA ZA UTEKELEZAJI MAELEZO 

1 Mangamba sekondari 2 Vikao vya maandalizi 

vya wadau vimfanyika 

Ujenzi 

haujaanza 

2 Mitengo sekondari 1 Vikao vya maandalizi 

vya wadau vimfanyika 

Ujenzi 

haujaanza 

 

Halmashauri imetenga na kupeleka fedha kiasi cha Tshs. 30,000,000/= katika 

shule hizo ili kutekeleza ujenzi wa vyumba vitatu vya madarasa (wastani wa 

Tshs. 10,000,000/= kwa kila chumba).  Aidha Halmashauri itatumia benki ya 

matofari zilizopo katika kata husika na kuendelea kuhamasisha jamii kuchangia 

nguvu kazi katika ujenzi huo. Taratibu za ujenzi zimeanza na unatarajiwa 

kukamilika ifikapo mwezi Februari, 2018. 

Halmashauri itafanya ukarabati wa vyumba 02 vya madarasa katika shule ya 

sekondari ya Naliendele ili kuweza kuwapokea wanafunzi wa kidato cha 

kwanza. Wakati taratibu za ujenzi zinaendelea wanafunzi wa kidato cha 

kwanza watasomea katika vyumba vya maabara kwa muda. 

 

Pia, Halmashauri imetenga fedha Tshs, 6,500,000/= kwa ajili ya kutengeneza  viti 

200 na meza 200 ili kila mwanafunzi apate meza na kiti.  Taratibu za 

utengenezaji zimeanza katika shule ya sekondari ya Ufundi Mtwara. 

 



Aidha kwa sasa Halamshauri inafanya ukarabati wa viti na meza shuleni kwa 

kutumia fedha za ukarabati zilizopo shuleni ambapo wakuu wa shule 

wanasimamia zoezi hilo kila mmoja katika shule yake. 

 

Jedwali Na. 3: UPUNGUFU WA SAMANI. 

NA. SHULE MEZA VITI 

1. Naliendele Sekondari 58 70 

2. Shangani Sekondari 54 62 

3. Saba Saba Sekondari 88 68 

Jumla 200 200 

 

Kwa upande wa matundu ya vyoo Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara-

Mikindani ina mahitaji na mapungufu kama ifuatavyo:- 

 

Jedwali Na. 4:  MAHITAJI YA VYOO. 

MAHITAJI VILIVYOPO UPUNGUFU 

258 253 5 

 

 

 

Jedwali Na. 5:  MAHITAJI YA VYOO KISHULE. 

NA. SHULE IDADI YA MATUNDU 

1. Mangamba Sekondari 1 

2. Mitengo Sekondari 1 

3. Saba Saba Sekondari 1 

4 Sino Sekondari 2 

Jumla 5 

 

Halmashauri imejipanga kumaliza tatizo la vyoo katika shule za sekondari kwa 

kushirikisha jamii  na kutumia benki za matofari zilizopo katika kila kata. 

 

 UTOAJI WA CHAKULA CHA MCHANA SHULENI 

Halmashauri ya Manispaa Mtwara Mikindani inaendelea kutoa chakula cha 

mchana katika shule zake zote za sekondari na za msingi. Kwa mwaka 2017 

mwezi Julai Halmashauri ilinunua mahindi gunia 200 na kugawa katika shule 

zote za serikali ambapo kila shule ilipata gunia za mahindi (kg 100) kati ya 3 hadi 

5 kutegemeana na ukubwa wa shule.   

 



Kwa mwaka 2018 Halmashauri imejipanga kusimamia utoaji wa chakula shuleni 

kwa kutumia sheria ya haki ya mtoto ya mwaka 2009.  Wakuu wa shule na 

walimu wakuu wamewajulisha wazazi na walezi wa wanafunzi jukumu lao la 

kisheria la kutoa chakula kwa watoto wao wawapo shuleni, nyumbani na 

mahali pengine Katika vikao vilivyofanyika wakati wa kufunga shule na  Vikao 

vya Bodi na Kamati za shule. 

Aidha Halmashauri kwa kutumia Waratibu Elimu Kata, Maafisa Watendaji Kata 

itaendelea kufafanua dhana ya elimu bila malipo kama inavyoelezwa katika 

waraka wa elimu na. 6 wa mwaka 2015 kuhusu utekelezaji wa elimu msingi bila 

malipo, kipengele cha 3.6 wajibu wa wazazi/walezi na kipengele na. 3.7, kwa 

kuwakumbusha wazazi na walezi wajibu wao wa msingi kwa watoto wao, 

ambapo kila mzazi anawajibika kumpatia mtoto wake mahitaji ya msingi 

ikiwemo chakula, sare za shule na vifaa vya kuandikia.  

Mzazi atakayekwenda kinyume na sheria hii hatua za kisheria zitachukuliwa 

dhidi yake. 

 

MAANDALIZI YA MITIHANI YA KIDATO CHA PILI, NNE NA SITA 2018 

Halmashauri ya Manispaa Mtwara Mikindani inatarajia kuendesha mitihani ya 

kitaifa ya kidato cha Pili, Nne na Sita kati ya mwezi Mei na Novemba mwaka 

2018.  Maandalizi ya mitihani hiyo yameanza kwa usajili wa watahiniwa wa 

kidato cha sita mwaka 2018. Kama itakavyoonekena katika jedwali hapo chini. 

Pia maandalizi ya usajili wa kidato cha pili na cha nne 2018 yanaendelea na 

usajili huo utaanza mapema Januari 2018  kwa kuzingatia miongozo ya Baraza 

la Mitihani la Taifa. 

Jedwali Na. 6:  WATAHINIWA KWA MWAKA 2018. 

NA KIDATO MWAKA 

WA 

UDAHILI 

IDADI YA WANAFUNZI 

WAKATI WA UDAHILI 

IDADI YA WATAHINIWA 

WAV WAS JML WAV WAS JML 

1 Kidato cha II 2017 696 701 1397 1023 1159 2182 

2 Kidato cha IV 2015 586 587 1173 726 870 1596 

3 Kidato cha VI 2016 96 245 341 287 262 549 

JUMLA 1378 903 2281 2036 2291 4327 

 



Aidha ili kuepusha mdondoko wa watahiniwa usio wa lazima Halmashauri 

imeweka msisitizo katika:- 

1. Kudhibiti utoro kwa kukagua mahudhurio na kuchukua hatu za kisheria 

dhidi ya watoto watoro kwa kuwatumia polisi kata na Afisa mtendaji wa 

kata husika. 

2. Utoaji wa chakula cha mchana shuleni, ambapo kila mzazi / mlezi 

ametakiwa kuchangia chakula cha mtoto wake awapo shuleni. 

3. Kusimamia ujifunzaji na ufundishaji unaozingatia ukamilishaji wa mihtasari 

ya masomo ifikapo Mwezi Juni 2018 

Kusimamia utoaji wa mitihani na mazoezi ya upimaji ya mara kwa mara na 

kufanya masahihisho yenye viwango 


