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1. UTANGULIZI 

1.1 MAELEZO YA MRADI  

Kusudi la mradi unaopendekezwa ni mpango wa kubadilisha utaratibu wa 

usimamizi wa uzoaji wa taka ngumu kutoka utaratibu wa sasa ambapo 

Halmashauri ndiyo inayosimamia zoezi zima la usimamizi wa usafi na udhibiti wa 

taka ngumu na kwenda kwenye mfumo wa kuingia UBIA kati ya Serikali na 

Sekta binafsi.  

Lengo kuu la mabadiliko haya ni kuboresha na kuongeza ufanisi katika huduma 

za uzoaji taka ili kuboresha Afya, Mazingira na ustawi wa Jamii ya wakazi wa 

Mtwara. 

Hivyo timu ya uwekezaji kwa njia ya Ubia ya Halmashauri ilifanya zoezi la 

kuchukua maoni mbalimbali ya wadau wa maendeleo wanaoguswa moja kwa 

moja au wanaoguswa kivingine katika shughuli nzima za uzalishaji, uzoaji, 

uteketezaji na matumizi ya takangumu katika kata mbalimbali za Halmashauri. 

1.2 USHIRIKISHAJI JAMII 

Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara-Mikindani inatumia mpango wa 

ushirikishaji wa jamii kwa kuwapa wadau fursa ya kushiriki kwa kutoa maoni juu 

mradi unaopendekezwa kuanzishwa. Ushirikishaji wa jamii ni hatua mojawapo 

inayotumika wakati wa Awamu ya kufanya upembuzi yakinifu wa mradi ili jamii 

ipate nafasi ya kutoa maoni yao kuhusu mradi unaopendekezwa. 

Ushiriki wa jamii utahusisha wadau mbali mbali wa jamii, wadau wote 

wanaoguswa moja kwa moja na wale wasioguswa moja na mradi watapata 

nafasi ya kuweza kushiriki katika katika kutoa maoni, ushauri au kero juu ya 

mradi unaopendekezwa kuanzishwa  

 

 

 

 

 



2 

 

2. MALENGO NA DHUMUNI LA USHIRIKISHAJI JAMII 

Malengo ya ushiriki kwa awamu ya uwezekano wa Mradi ni: 

▪ Kuijengea uelewa jamii kuhusu mradi pendekezwa ili jamii iweze kuumiliki 

mradi huo na kusaidia katika kutatua changamaoto mbalimbali 

zitakazojitokeza katika kipindi cha ujenzi na utekelezaji wa mradi 

▪ Kuhakikisha jamii inapata uelewa wa Mradi uliopendekezwa na kupata  

nafasi ya kutoa maoni yao juu ya upembuzi wa awali wa mradi na 

baadaye kuboresha upembuzi mkuu wa mradi  

▪ Kusaidia kupata maoni ya jamii kuhusu utayari wakulipia viwango vya 

ada na tozo mbalimbali za taka ngumu mbalimbali zinazotarajiwa 

kutozwa kwenye Kituo na maoni haya yatatumika katika kuandaa 

upembuzi yakinifu wa mradi.  

 

3. UTAMBUZI WA JAMII NA WADAU 

Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara-Mikidani ilishirikisha wadau wafuatao ili 

kupata maoni yao juu ya mradi huu.  

Ifuatayo ni orodha ya wadau walioshirikishwa ambao ni wanufaika wa moja 

kwa moja na wale ambao hawanufaiki moja kwa moja na mradi wa Usimamizi 

wa  taka ngumu utakaoendeshwa kwa mfumo wa Ubia (PPP) 
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a. Taasisi 

Jina Aina ya 

Mdau 

Uhusiano na 

mradi 

Mchango Majibu 

Ofisi ya Mkuu 

wa Mkoa 

Msimamiz

i wa 

shughuli 

za serikali 

Mtoa 

huduma na 

mzalishaji wa 

taka 

▪ Kuwe na utaratibu na ratiba maalumu 

za uzoaji taka katika maeneo yote ya 

halmashauri. 

▪ Kuweke mpango mkakati wa 

kimazingira wa halmashauri ili 

kufanikisha kufikia hatua ya jiji. 

Ushauri 

ulizangatiwa 

Wamiliki wa 

Hotel  

Matumizi Mtoa 

Huduma na 

mzalishaji wa 

Taka 

▪ Viwango vya tozo na ada 

zilizopendekewa ni rafiki kwao na 

kama mradi utawezesha kuboreshwa 

kwa huduma 

▪  

Ushauri 

ulizangatiwa  

Mamlaka ya 

Bandari Mtwara 

Matumizi Mtoa 

Huduma na 

mzalishaji wa 

Taka  

▪ Mradi huu utaleta ufanisi katika 

usimamizi wa taka 

▪ Mtoa huduma afanye uboreshajii wa 

huduma kwa kuleta vifaa vya kisasa 

vitakavyoweza kutoa huduma katika 

meli zinazotia nanga kwenye bandari 

  Ushauri 

ulizangatiwa 

Benki kuu ya 

Tanzania tawi 

la Mtwara 

Matumizi Mtoa 

Huduma na 

mzalishaji wa 

Taka 

▪ Mtoa huduma atakaepewa kazi hiyo 

aweza kutoa huduma kwa ufanisi na 

kwa wakati 

▪ Viwango vya tozo ni rafiki kwa 

watumiaji, lakini huduma iboreshwe ili 

mtumiaji atakapotoa ada ya taka 

iendane na ada aliyotozwa 

 Ushauri 

ulizangatiwa  
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Jina Aina ya 

Mdau 

Uhusiano na 

mradi 

Mchango Majibu 

Chuo cha Stella 

Maris Mtwara 

Matumizi  Mtoa 

Huduma na 

mzalishaji wa 

Taka 

 

 

▪ Mradi utakuwa na manufaa kwa 

watumiaji kwa kuwa utaleta ufanisi 

katika huduma lakini pia huduma 

kutolewa kwa wakati 

Ushauri 

ulizangatiwa  

Wafanya 

bishara sokoni 

Matumizi  Mtoa 

Huduma na 

mzalishaji wa 

Taka 

▪ Viwango vitakavyotozwa na watakao 

kuwa wanatoa huduma hiyo, 

viendane na huduma bora 

itakayokuwa ikitolewa 

▪ Mradi utakuwa na manufaa kama 

mtoa huduma ataweka vitendea kazi 

vya kutosha hasa vikusanyia taka 

katika maeneo tofautitofauti ya soko 

ili wateja waweze kutupa taka katika 

maeneo hayo na hivyo kupunguza 

uchafuzi wa mazingira 

Ushauri 

ulizangatiwa  

CBOs Watoa 

Huduma 

Wadau wa 

kutoa 

huduma 

uzoaji wa 

taka ngumu 

▪ Halmashauri ihakikishe inasimamia 

vizuri endapo suala la UBIA litaingia 

kwenye   shughuli za usafi na udhibiti 

wa taka ngumu. 

▪  Mkandarasi atumie nguvu kazi 

/rasilimali watu wazoefu ambao wapo 

kwenye shughuli hizo kama 

kipaumbele cha ajira yaani waliokua 

wanashughulika na shughuli hizo. 

Ushauri 

ulizangatiwa  
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Jina Aina ya 

Mdau 

Uhusiano na 

mradi 

Mchango Majibu 

▪ Kipato na vitendea kazi viwe vya 

kukidhi mahitaji ili kuongeza ufanisi 

katika kazi. 

▪ Ajira zisiangalie umri bali uzoefu wa 

kazi na uwajibikaji. 

▪ Pia walishauri ukusanyaji wa mapato 

uwe wa uhakika na wenye kufuata 

sheria na taratibu ziizowekwa na 

serikali na hatua za kisheria zichukuliwe 

kwa atakaye kiuka 

▪ Mtoa huduma atakayepata zabuni ya 

kutoa huduma ya uzoaji wa taka 

ngumu kuwapatia nafasi vikundi vya 

uzoaji wa taka kuwa sehem ya mradi 

kwa kuwapa ajira au kuwa sehem 

mradi huo 

▪ Mradi utawawezesha kupata ujuzi 

kutoka katika kampuni itakayokuwa 

inafanya kazi ya kutoa huduma 

Wananchi 

kutoka katika 

kata 18  

Matumizi Wazalishaji 

wa taka 

▪ Halmashauri ihakikishe inasimamia 

vizuri endapo suala la UBIA litaingia 

kwenye   shughuli za usafi na udhibiti 

wa taka ngumu. 

▪ Gharama ya huduma ngazi ya kaya 

iwe kati ya Tsh 2000-2500 kwa mwezi,  

▪ Taka zitolewe kwa wakati na kwa 

Ushauri 

ulizangatiwa 
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Jina Aina ya 

Mdau 

Uhusiano na 

mradi 

Mchango Majibu 

ratiba maalumu iliyopangwa. 

▪ Vituo vya kukusanyia taka viwe vya 

kutosha na vinavyotambulika 

▪ Magari ya kusafirishia taka yaongezwe 

kwani kwa sasa hayatoshi 

▪ Mkandarasi huyo afike hadi maeneo 

ambayo hayana vikundi wala kupitiwa 

na magari ya halmashauri 

Wachakataji 

wa taka 

(Recycler) 

Matumizi  Mtumiaji wa 

taka ngumu 

kuzalisha 

malighafi 

▪ Mbia atakapoanza kazi asikataze 

shughuli za uchambuzi na uokotaji wa 

taka eneo la dampo na sehemu za 

makusanyo. 

▪ Itawarahishia kazi kwani taka 

zitatengwa kwa utaratibu mzuri hivyo 

kiwango chao cha kupata malighafi 

kitaongezeka. 

▪ Kuwe na eneo maalumu la kupata 

malighafi zao hata kama ni kwa 

kugharimia kwani uwepo wa mbia 

kutarahisisha upatikanaji wa malighafi 

hizo. 

 

Ushauri 

ulizangatiwa 
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4. MBINU ZA USHIRIKISHAJI JAMII NA WADAU 

Mbinu mbalimbali zilitumika katika kushirikisha wadau ili kupata maoni na ushari 

juu ya mradi pendekezwa 

 

4.1 Mikutano na wadu wanaonufaika au wanaothirika na mradi  

Halmashauri ya manispaa ya Mtwara-Mikindani ilifanya mikutano mbalimbali na 

wadau ambao ni wanufaika au waathirika wa mradi. Mikutano ilifanyika na 

kukutana na wadau kulingana na uhusika wa mdau katika mradi pendekezwa 

 

 

HITIMISHO 

Ushirikishaji jamii ni dhana chanya inayokusudia kuleta upokeaji na utumiaji 

mzuri wa mradi ili kuepuka migogoro isiyokua ya lazima katika uendeshaji wa 

mradi. Timu ya usimamizi wa mradi inasimamia na itaendelea kusimamia 

ushirikishaji wananchi katika kupokea maoni/mapendekezo na kuyafanyia kazi. 

 

 

Mratibu wa mradi 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MTWARA-MIKIDANI  

 

Kwa maoni au ushauri wasiliana nasi kwa namba zifuatazo 

   

Simu na. 0674 080 394 

      0787 027 877 

                0712 846 794 

       0717 036 200 

Barua pepe:  johnandrew642@gmail.com 

    gasperjosephat@yahoo.com 
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